APPLICATION SUTURE A MAGANIN WASANNI
SUTURE ANCHORS
Ɗaya daga cikin mafi yawan raunin da ya faru a tsakanin 'yan wasa shi ne rabuwar bangare ko cikakke na ligaments, tendons da / ko wasu kyawu masu laushi daga ƙasusuwan da ke hade da su.Wadannan raunuka suna faruwa ne sakamakon matsanancin damuwa da aka sanya akan waɗannan kyallen takarda masu laushi.A cikin lokuta masu tsanani na rabuwar waɗannan kyallen takarda, ana iya buƙatar tiyata don sake haɗa waɗannan kyallen takarda zuwa ƙasusuwan da ke da alaƙa.A halin yanzu akwai na'urori masu gyare-gyare masu yawa don gyara waɗannan nama mai laushi zuwa ƙasusuwa.
Misalai sun haɗa da sitila, screws, suture anchors da tacks.
Suture Anchor gyaran gyare-gyare yana ɗaya daga cikin mafi mahimmancin sababbin abubuwa a cikin aikin tiyata na arthroscopic.An ba da rahoton cewa an samar da asalin suture na asali fiye da shekaru talatin da suka wuce.Akwai ambaton anga suture da aka yi daga flax, hemp da gashi ta Sushruta, tsohon Likitan Filastik na Indiya (AD c380-c450).Tun daga nan, suture anchors sun sami gyare-gyare iri-iri a cikin sharuddan ƙira, kayan da aka yi amfani da su, girman da dai sauransu Suture Anchors yanzu suna ƙara yin amfani da su a cikin gyaran gyare-gyare na cikakken kauri mai jujjuyawar hawaye kamar yadda yake taimakawa wajen daidaitawa mai laushi mai laushi zuwa kashi. .Amfani mai yuwuwa sun haɗa da raguwar lalacewar kashi.
Ɗayan ƙarshen sutu yana ɗaure da laushi mai laushi kuma ɗayan ƙarshen na'urar da ke ƙulla suturar zuwa kashi.
Suture anchors sun ƙunshi:
1. Anchor – dunƙule dunƙule kamar sifofi, wanda aka saka a cikin kashi da aka yi da karfe ko biodegradable abu.
2. The Eyelet - Wannan madauki ne a cikin anga wanda ke haɗa anka zuwa suture.
3. Suture - Wannan abu ne mai lalacewa ko abin da ba za a iya sha ba wanda ke haɗe zuwa ga anga ta hanyar eyelet na anga.
Suture anga suna samuwa a cikin ƙira iri-iri, girma, daidaitawa da kayan da aka yi amfani da su.Manyan iri biyu na Suture anchors sune:
1. Sutures masu iya sha
Gabaɗaya ana amfani da su a yawancin kyallen jikin jiki.Ana rushe waɗannan suturar a cikin nama a cikin kwanaki goma zuwa makonni huɗu.Ana amfani da waɗannan a cikin lokuta inda rauni ya warke da sauri kuma don haka babu buƙatar wani abu na waje da aka bari a cikin jiki. The suture anchors sune na'urorin gyarawa da aka fi so saboda yana da ƙananan damar haifar da rikitarwa bayan tiyata.
Yanzu ana ƙara yin amfani da ankar ɗin suture na ƙwayoyin cuta don hanyoyin daban-daban a cikin magungunan wasanni.
2. Sutures marasa sha
Akwai ƙananan lokuta, inda suturar da ba za a iya sha ba sun fi dacewa.Irin waɗannan nau'ikan sutures ba su daidaita ta jiki.A lokuta kamar zuciya da tasoshin jini waɗanda ke buƙatar ƙarin lokaci don warkewa, yin amfani da suturar da ba za a iya sha ba ya dace.Duk da haka, a cikin aikin tiyata na kafada, mafi yawan lokutan da aka fi so su ne ginshiƙan suturar da za a iya ɗaukar su kamar yadda wadanda ba za su iya sha ba suna da yiwuwar haifar da tasirin kwakwa idan akwai rushewar da aka dasa wanda zai iya haifar da canje-canje mai tsanani na arthritic saboda sakamakon da ya faru a kan. kashi.Ƙarfe, nau'in filastik nau'in suture anka irin wannan.
Suture anchors sun zama kayan aiki mai kima ga likitocin kashin baya.